Ƙarfafawar Phospholipids: Aikace-aikace a cikin Abinci, Kayan shafawa, da Pharmaceuticals

I. Gabatarwa
Phospholipids wani nau'i ne na lipids waɗanda ke da mahimmancin sassan membranes tantanin halitta kuma suna da tsari na musamman wanda ya ƙunshi shugaban hydrophilic da wutsiyoyi na hydrophobic. Halin amphipathic na phospholipids yana ba su damar samar da bilayers na lipid, wanda shine tushen membranes cell. Phospholipids sun ƙunshi kashin baya na glycerol, sarƙoƙi mai fatty acid guda biyu, da ƙungiyar phosphate, tare da ƙungiyoyi daban-daban waɗanda ke haɗe zuwa phosphate. Wannan tsarin yana ba phospholipids ikon yin hada kai a cikin bilayers na lipid da vesicles, waɗanda ke da mahimmanci ga mutunci da aikin membranes na halitta.

Phospholipids suna taka muhimmiyar rawa a cikin masana'antu daban-daban saboda kaddarorinsu na musamman, gami da emulsification, solubilization, da tasirin daidaitawa. A cikin masana'antar abinci, ana amfani da phospholipids azaman emulsifiers da stabilizers a cikin abincin da aka sarrafa, da kuma abubuwan gina jiki saboda yuwuwar amfanin lafiyar su. A cikin kayan shafawa, phospholipids ana amfani da su don emulsifying da moisturizing Properties, da kuma inganta isar da aiki sinadaran a cikin fata da kuma na sirri kula kayayyakin. Bugu da ƙari, phospholipids suna da aikace-aikace masu mahimmanci a cikin magunguna, musamman a cikin tsarin isar da magunguna da ƙira, saboda ikon su na tattarawa da isar da magunguna zuwa takamaiman hari a cikin jiki.

II. Matsayin Phospholipids a cikin Abinci

A. Emulsification da stabilization Properties
Phospholipids suna aiki azaman emulsifiers masu mahimmanci a cikin masana'antar abinci saboda yanayin amphiphilic. Wannan yana ba su damar yin hulɗa tare da ruwa da mai, yana sa su tasiri wajen daidaita emulsions, irin su mayonnaise, kayan ado na salad, da kayan kiwo daban-daban. Shugaban hydrophilic na kwayoyin phospholipid yana sha'awar ruwa, yayin da wutsiyar hydrophobic ke tunkude shi, yana haifar da samuwar daidaituwa tsakanin mai da ruwa. Wannan dukiya yana taimakawa wajen hana rabuwa da kuma kula da daidaitattun rarraba kayan abinci a cikin kayan abinci.

B. Amfani wajen sarrafa abinci da samarwa
Ana amfani da phospholipids a cikin sarrafa abinci don kayan aikin su, gami da ikon su na canza laushi, haɓaka danko, da samar da kwanciyar hankali ga samfuran abinci. Ana amfani da su da yawa wajen kera kayan gasa, kayan ciye-ciye, da kayayyakin kiwo don haɓaka inganci da rayuwar samfuran ƙarshe. Bugu da ƙari, ana amfani da phospholipids azaman magungunan hana ɗorawa wajen sarrafa nama, kaji, da kayayyakin abincin teku.

C. Amfanin lafiya da aikace-aikacen abinci mai gina jiki
Phospholipids suna ba da gudummawa ga ingancin abinci mai gina jiki azaman abubuwan halitta na tushen abinci da yawa, kamar qwai, waken soya, da samfuran kiwo. An gane su don yuwuwar fa'idodin kiwon lafiya, gami da rawar da suke takawa a cikin tsarin salula da aiki, da kuma ikon su na tallafawa lafiyar kwakwalwa da aikin fahimi. Ana kuma bincika phospholipids don yuwuwar su don haɓaka metabolism na lipid da lafiyar zuciya.

III. Aikace-aikace na Phospholipids a cikin Kayan shafawa

A. Emulsifying da moisturizing effects
Ana amfani da phospholipids ko'ina a cikin kayan kwalliya da samfuran kulawa na sirri don tasirin su na emulsifying da moisturizing. Saboda yanayin su na amphiphilic, phospholipids suna iya haifar da emulsion masu tsayi, suna barin ruwa da kayan da ake amfani da man fetur don haɗuwa, wanda ya haifar da creams da lotions tare da santsi, nau'i mai laushi. Bugu da ƙari, tsarin musamman na phospholipids yana ba su damar yin koyi da shinge na lipid na fata, yadda ya kamata ya sa fata da kuma hana asarar ruwa, wanda ke da amfani don kiyaye hydration na fata da kuma hana bushewa.
An yi amfani da phospholipids irin su lecithin a matsayin emulsifiers da moisturizers a cikin nau'o'in kayan shafawa da kayan gyaran fata, ciki har da creams, lotions, serums, da sunscreens. Ƙwararrun su don inganta nau'i, jin, da kuma kayan daɗaɗɗen waɗannan samfurori ya sa su zama kayan aiki masu mahimmanci a cikin masana'antar kwaskwarima.

B. Inganta isar da kayan aiki masu aiki
Phospholipids suna taka muhimmiyar rawa wajen haɓaka isar da sinadarai masu aiki a cikin kayan kwalliya da ƙirar fata. Ƙarfin su na samar da liposomes, vesicles da ke kunshe da phospholipid bilayers, yana ba da damar haɓakawa da kariya na mahadi masu aiki, irin su bitamin, antioxidants, da sauran abubuwa masu amfani. Wannan encapsulation yana taimakawa wajen inganta kwanciyar hankali, bioavailability, da kuma isar da niyya na waɗannan mahadi masu aiki zuwa fata, haɓaka tasirin su a cikin kayan kwalliya da samfuran kula da fata.

Bugu da ƙari kuma, an yi amfani da tsarin bayarwa na tushen phospholipid don shawo kan kalubale na isar da hydrophobic da hydrophilic mahadi masu aiki, wanda ya sa su zama masu ɗaukar kaya don nau'in kayan aikin kwaskwarima. Tsarin liposomal da ke ɗauke da phospholipids an yi amfani da su sosai a cikin rigakafin tsufa, damshi, da samfuran gyaran fata, inda za su iya isar da sinadarai masu aiki yadda ya kamata ga yadudduka na fata.

C. Matsayi a cikin kula da fata da samfuran kulawa na sirri
Phospholipids suna taka muhimmiyar rawa a cikin kula da fata da samfuran kulawa na mutum, suna ba da gudummawa ga ayyukansu da tasirin su. Baya ga kayan kwalliyar su, daskararru, da abubuwan haɓaka bayarwa, phospholipids kuma suna ba da fa'idodi kamar gyaran fata, kariya, da gyarawa. Waɗannan ƙwararrun ƙwayoyin cuta na iya taimakawa haɓaka haɓakar haɓakar hazaka gabaɗaya da aikin samfuran kayan kwalliya, suna sanya su shaharar sinadarai a cikin ƙirar fata.

Haɗin phospholipids a cikin kulawar fata da samfuran kulawa na sirri ya wuce masu moisturizers da creams, kamar yadda kuma ana amfani da su a cikin masu tsaftacewa, sunscreens, masu cire kayan shafa, da samfuran kula da gashi. Yanayin multifunctional yana ba su damar magance buƙatun kulawa da fata da gashi daban-daban, suna ba da fa'idodin kwaskwarima da warkewa ga masu amfani.

IV. Amfani da Phospholipids a cikin Magunguna

A. Bayar da magunguna da tsarawa
Phospholipids suna taka muhimmiyar rawa a cikin isar da magunguna da ƙira saboda yanayin amphiphilic, wanda ke ba su damar ƙirƙirar bilayers na lipid da vesicles waɗanda ke iya haɓaka duka hydrophobic da hydrophilic kwayoyi. Wannan kadarorin yana ba da damar phospholipids don haɓaka narkewa, kwanciyar hankali, da haɓakar ƙwayoyin ƙwayoyin cuta marasa narkewa, haɓaka yuwuwar su don amfani da warkewa. Tsarin isar da magunguna na tushen phospholipid kuma zai iya kare magunguna daga lalacewa, sarrafa motsin motsi, da manufa takamaiman sel ko kyallen takarda, yana ba da gudummawa ga ingantaccen ingancin ƙwayoyi da rage tasirin sakamako.
An yi amfani da ikon phospholipids don samar da tsarin haɗin kai, irin su liposomes da micelles, a cikin samar da nau'o'in magunguna daban-daban, ciki har da na baka, parenteral, da nau'i na nau'in sashi. Tsarin tushen lipid, irin su emulsions, m lipid nanoparticles, da tsarin isar da magunguna na kai-da-kai, galibi suna haɗa phospholipids don shawo kan ƙalubalen da ke da alaƙa da narkewar ƙwayoyi da sha, a ƙarshe inganta sakamakon warkewa na samfuran magunguna.

B. Tsarin isar da magunguna na Liposomal
Tsarin isar da magunguna na Liposomal babban misali ne na yadda ake amfani da phospholipids a aikace-aikacen magunguna. Liposomes, wanda ya ƙunshi phospholipid bilayers, suna da ikon ɗaukar magunguna a cikin jigon ruwan su ko lipid bilayers, samar da yanayin kariya da sarrafa sakin magungunan. Ana iya keɓance waɗannan tsarin isar da magunguna don haɓaka isar da nau'ikan magunguna daban-daban, gami da magungunan chemotherapeutic, maganin rigakafi, da alluran rigakafi, suna ba da fa'idodi kamar tsayin lokaci na wurare dabam dabam, rage yawan guba, da haɓaka takamaiman kyallen takarda ko sel.
Ƙwararren liposomes yana ba da damar daidaita girman su, caji, da kaddarorin saman su don inganta nauyin ƙwayoyi, kwanciyar hankali, da rarraba nama. Wannan sassaucin ya haifar da haɓakar ƙirar lipsomal da aka yarda da asibiti don aikace-aikacen warkewa iri-iri, yana nuna mahimmancin phospholipids wajen haɓaka fasahar isar da magunguna.

C. Aikace-aikace masu yuwuwa a cikin binciken likita da magani
Phospholipids suna riƙe yuwuwar aikace-aikace a cikin binciken likita da magani fiye da tsarin isar da magunguna na al'ada. Ƙarfinsu don yin hulɗa tare da membranes tantanin halitta da daidaita hanyoyin salula yana ba da dama don haɓaka sabbin dabarun warkewa. An bincika abubuwan da suka samo asali na phospholipid don ikon su don ƙaddamar da hanyoyin cikin salula, daidaita maganganun kwayoyin halitta, da haɓaka ingancin magunguna daban-daban, suna ba da shawarar aikace-aikace masu yawa a wurare kamar maganin kwayoyin halitta, maganin farfadowa, da maganin ciwon daji.
Bugu da ƙari kuma, an binciko phospholipids don rawar da suke takawa wajen inganta gyaran nama da sake farfadowa, suna nuna yiwuwar warkar da raunuka, injiniyan nama, da kuma maganin farfadowa. Ƙarfinsu na yin kwaikwayon membranes cell na halitta da yin hulɗa tare da tsarin ilimin halitta ya sa phospholipids ya zama wata hanya mai ban sha'awa don inganta bincike na likita da hanyoyin magani.

V. Kalubale da Hanyoyi na gaba

A. La'akari na tsari da damuwa na aminci
Yin amfani da phospholipids a cikin abinci, kayan shafawa, da magunguna yana gabatar da la'akari daban-daban na tsari da damuwa na aminci. A cikin masana'antar abinci, ana amfani da phospholipids azaman emulsifiers, stabilizers, da tsarin bayarwa don kayan aikin aiki. Hukumomin gudanarwa, irin su Hukumar Abinci da Magunguna (FDA) a Amurka da Hukumar Kare Abinci ta Turai (EFSA) a Turai, suna sa ido kan aminci da lakabin samfuran abinci masu ɗauke da phospholipids. Ƙididdiga na aminci suna da mahimmanci don tabbatar da cewa abubuwan da ake amfani da su na tushen phospholipid suna da aminci don amfani kuma suna bin ƙa'idodin da aka kafa.

A cikin masana'antar kayan shafawa, ana amfani da phospholipids a cikin kulawar fata, gyaran gashi, da samfuran kulawa na sirri don abubuwan da ke daɗaɗawa, daskararru, da abubuwan haɓaka shingen fata. Hukumomin sarrafawa, irin su Dokar Kayayyakin Kayayyakin Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Kayan Ƙasa ta Amurka (FDA), suna sa ido kan aminci da lakabin kayan kwaskwarima masu dauke da phospholipids don tabbatar da kariya ga mabukaci. Ana gudanar da kima na aminci da nazarin toxicological don kimanta amincin bayanan kayan kwalliya na tushen phospholipid.

A cikin ɓangaren magunguna, aminci da la'akari da ka'idoji na phospholipids sun haɗa da amfani da su a cikin tsarin isar da magunguna, ƙirar lipsomal, da abubuwan haɓaka magunguna. Hukumomin sarrafawa, irin su FDA da Hukumar Kula da Magunguna ta Turai (EMA), suna tantance aminci, inganci, da ingancin samfuran magunguna waɗanda ke ɗauke da phospholipids ta hanyar tsauraran matakan tantancewa da na asibiti. Damuwar aminci da ke da alaƙa da phospholipids a cikin magunguna da farko sun ta'allaka ne akan yuwuwar guba, rigakafi, da dacewa da abubuwan ƙwayoyi.

B. Abubuwan da ke tasowa da sababbin abubuwa
Aiwatar da phospholipids a cikin abinci, kayan kwalliya, da magunguna suna fuskantar abubuwan da suka kunno kai da sabbin ci gaba. A cikin masana'antar abinci, amfani da phospholipids azaman emulsifiers na halitta da masu daidaitawa suna samun karɓuwa, wanda ke haifar da haɓakar buƙatun lakabi mai tsabta da kayan abinci na halitta. Ana bincika sabbin fasahohi, irin su nanoemulsions da aka daidaita ta hanyar phospholipids, don haɓaka solubility da bioavailability na kayan aikin abinci, kamar mahaɗan bioactive da bitamin.

A cikin masana'antar kayan shafawa, amfani da phospholipids a cikin ci-gaban tsarin kula da fata shine sanannen yanayi, tare da mai da hankali kan tsarin bayarwa na tushen lipid don kayan aiki masu aiki da gyara shingen fata. Ƙirar da ta haɗa da nanocarriers na tushen phospholipid, irin su liposomes da nanostructured lipid carriers (NLCs), suna haɓaka inganci da isar da niyya na ayyukan kwaskwarima, suna ba da gudummawa ga sabbin abubuwa a cikin rigakafin tsufa, kariya ta rana, da samfuran kula da fata.

A cikin sashin harhada magunguna, abubuwan da suka kunno kai a cikin isar da magunguna na tushen phospholipid sun ƙunshi keɓaɓɓen magani, hanyoyin kwantar da hankali, da tsarin isar da magunguna. Ana haɓaka manyan masu dako na lipid, gami da matasan lipid-polymer nanoparticles da masu haɗin magunguna na tushen lipid, don haɓaka isar da labari da hanyoyin warkewa na yanzu, magance ƙalubalen da suka danganci ƙwaƙƙwaran ƙwayoyi, kwanciyar hankali, da takamaiman niyya ta wurin.

C. Mai yuwuwa don haɗin gwiwar masana'antu da damar ci gaba
Matsakaicin phospholipids yana ba da dama don haɗin gwiwar masana'antu da haɓaka samfuran sabbin abubuwa a tsakar abinci, kayan kwalliya, da magunguna. Haɗin gwiwar masana'antu na giciye na iya sauƙaƙe musayar ilimi, fasaha, da mafi kyawun ayyuka masu alaƙa da amfani da phospholipids a sassa daban-daban. Misali, gwaninta a cikin tsarin bayarwa na tushen lipid daga masana'antar harhada magunguna za a iya yin amfani da shi don haɓaka ƙira da aikin kayan aikin tushen lipid a cikin abinci da kayan kwalliya.

Bugu da ƙari, haɗuwar abinci, kayan shafawa, da magunguna yana haifar da haɓaka samfuran ayyuka da yawa waɗanda ke magance lafiya, lafiya, da buƙatun kyau. Misali, abubuwan gina jiki da kayan kwalliyar da ke hade da phospholipids suna fitowa ne sakamakon hadin gwiwar masana'antu, suna ba da sabbin hanyoyin magance fa'idodin kiwon lafiya na ciki da na waje. Waɗannan haɗin gwiwar kuma suna haɓaka dama don bincike da ayyukan haɓaka da nufin bincika yuwuwar haɗin gwiwa da aikace-aikacen sabon abu na phospholipids a cikin samfuran samfura masu yawa.

VI. Kammalawa

A. Maimaita iyawa da mahimmancin phospholipids
Phospholipids suna taka muhimmiyar rawa a masana'antu daban-daban, suna ba da aikace-aikace da yawa a cikin abinci, kayan kwalliya, da sassan magunguna. Tsarin sinadarai na musamman, wanda ya haɗa da yankuna biyu na hydrophilic da hydrophobic, yana ba su damar yin aiki azaman emulsifiers, stabilizers, da tsarin bayarwa don kayan aikin aiki. A cikin masana'antar abinci, phospholipids suna ba da gudummawa ga kwanciyar hankali da nau'in abincin da aka sarrafa, yayin da a cikin kayan kwalliya, suna ba da kayan daɗaɗɗa, mai daɗaɗawa, da haɓaka shinge a cikin samfuran kula da fata. Haka kuma, masana'antar harhada magunguna suna ba da gudummawar phospholipids a cikin tsarin isar da magunguna, ƙirar liposomal, da kuma azaman abubuwan haɓaka magunguna saboda ikon su na haɓaka haɓakar halittu da niyya takamaiman wuraren aiki.

B. Abubuwan da ke haifar da bincike na gaba da aikace-aikacen masana'antu
Kamar yadda bincike a fagen phospholipids ya ci gaba da ci gaba, akwai abubuwa da yawa don nazarin gaba da aikace-aikacen masana'antu. Da fari dai, ƙarin bincike kan aminci, inganci, da yuwuwar haɗin gwiwa tsakanin phospholipids da sauran mahadi na iya buɗe hanya don haɓaka samfuran sabbin kayan aikin multifunctional waɗanda ke biyan buƙatun masu amfani. Bugu da ƙari, bincika yin amfani da phospholipids a cikin dandamalin fasahar da ke tasowa kamar nanoemulsions, nanocarriers na tushen lipid, da nanoparticles na lipid-polymer nanoparticles suna ɗaukar alƙawari don haɓaka haɓakar halittu da isar da mahaɗan bioactive a cikin abinci, kayan kwalliya, da magunguna. Wannan bincike na iya haifar da ƙirƙirar sabbin samfura waɗanda ke ba da ingantaccen aiki da inganci.

Daga yanayin masana'antu, mahimmancin phospholipids a cikin aikace-aikace daban-daban yana nuna mahimmancin ci gaba da haɓakawa da haɗin gwiwa a ciki da kuma cikin masana'antu. Tare da karuwar buƙatun kayan aikin halitta da na aiki, haɗakar da phospholipids a cikin abinci, kayan kwalliya, da magunguna yana ba da dama ga kamfanoni don haɓaka samfuran inganci, samfuran dorewa waɗanda suka dace da abubuwan da mabukaci suke so. Bugu da ƙari, aikace-aikacen masana'antu na gaba na phospholipids na iya haɗawa da haɗin gwiwar bangarori daban-daban, inda za a iya musayar ilimi da fasaha daga masana'antar abinci, kayan shafawa, da masana'antar harhada magunguna don ƙirƙirar sabbin abubuwa, samfuran ayyuka da yawa waɗanda ke ba da cikakkiyar lafiya da fa'idodin kyau.

A ƙarshe, haɓakar phospholipids da mahimmancin su a cikin abinci, kayan kwalliya, da magunguna sun sa su zama abubuwan haɗin kai na samfuran da yawa. Yunkurinsu na bincike na gaba da aikace-aikacen masana'antu yana buɗe hanya don ci gaba da ci gaba a cikin sinadarai masu aiki da yawa da ƙirar ƙira, suna tsara yanayin kasuwar duniya a cikin masana'antu daban-daban.

Magana:
1. Mozafari, MR, Johnson, C., Hatsiantoniou, S., & Demetzos, C. (2008). Nanoliposomes da aikace-aikacen su a cikin nanotechnology na abinci. Jaridar Liposome Research, 18 (4), 309-327.
2. Mezei, M., & Gulasekharam, V. (1980). Liposomes - Tsarin isar da magunguna na zaɓi don hanyar gudanarwar yanayi. Lotion sashi form. Kimiyyar Rayuwa, 26 (18), 1473-1477.
3. Williams, AC, & Barry, BW (2004). Masu haɓaka shigar ciki. Babban Bita na Isar da Magunguna, 56(4), 603-618.
4. Arouri, A., & Mouritsen, OG (2013). Phospholipids: abin da ya faru, biochemistry da bincike. Littafin Jagora na hydrocolloids (Bugu na Biyu), 94-123.
5. Berton-Carabin, CC, Ropers, MH, Genot, C., & Lipid Emulsions da Tsarin Su - Journal of Lipid Research. (2014). emulsifying Properties na abinci-aji phospholipids. Jaridar Lipid Research, 55 (6), 1197-1211.
6. Wang, C., Zhou, J., Wang, S., Li, Y., Li, J., & Deng, Y. (2020). Amfanin lafiya da aikace-aikacen phospholipids na halitta a cikin abinci: Bita. Innovative Food Science & Emerging Technologies, 102306. 8. Blezinger, P., & Harper, L. (2005). Phospholipids a cikin abinci mai aiki. A cikin Tsarin Abinci na Hanyoyin Siginar Tantanin halitta (shafi na 161-175). Latsa CRC.
7. Frankenfeld, BJ, & Weiss, J. (2012). Phospholipids a cikin abinci. A cikin Phospholipids: Halaye, Metabolism, da Novel Applications Biological Application (shafi na 159-173). Rahoton da aka ƙayyade na AOCS. 7. Hughes, AB, & Baxter, NJ (1999). Emulsifying Properties na phospholipids. A cikin emulsions na abinci da kumfa (shafi na 115-132). Royal Society of Chemistry
8. Lopes, LB, & Bentley, MVLB (2011). Phospholipids a cikin tsarin isar da kayan kwalliya: neman mafi kyawun yanayi. A cikin Nanocosmetics da nanomedicine. Springer, Berlin, Heidelberg.
9. Schmid, D. (2014). Matsayin phospholipids na halitta a cikin kwaskwarima da tsarin kulawa na sirri. Ci gaba a Kimiyyar Kayan Aiki (shafi na 245-256). Springer, Cham.
10. Jenning, V., & Gohla, SH (2000). Encapsulation na retinoids a cikin m lipid nanoparticles (SLN). Jaridar Microencapsulation, 17 (5), 577-588. 5. Rukavina, Z., Chiari, A., & Schubert, R. (2011). Ingantattun hanyoyin kwaskwarima ta hanyar amfani da liposomes. A cikin Nanocosmetics da nanomedicine. Springer, Berlin, Heidelberg.
11. Neubert, RHH, Schneider, M., & Kutkowska, J. (2005). Phospholipids a cikin kayan kwalliya da shirye-shiryen magunguna. A cikin Anti-tsufa a cikin ilimin ido (shafi na 55-69). Springer, Berlin, Heidelberg. 6. Bottari, S., Freitas, RCD, Villa, RD, & Senger, AEVG (2015). Aikace-aikacen Topical na phospholipids: dabara mai ban sha'awa don gyara shingen fata. Tsarin Magunguna na Yanzu, 21 (29), 4331-4338.
12. Torchilin, V. (2005). Littafin Jagora na mahimman magunguna na pharmacokinetics, pharmacodynamics da ƙwayar magunguna don masana kimiyyar masana'antu. Kimiyyar Springer & Kasuwancin Kasuwanci.
13. Kwanan wata, AA, & Nagarsenker, M. (2008). Zane da kimantawa na tsarin isar da magunguna na kai-emulsifying (SEDDS) na nimodipine. AAPS PharmSciTech, 9 (1), 191-196.
2. Allen, TM, & Cullis, PR (2013). Tsarin isar da magunguna na Liposomal: Daga ra'ayi zuwa aikace-aikacen asibiti. Babban Bita na Isar da Magunguna, 65(1), 36-48. 5. Bozzuto, G., & Molinari, A. (2015). Liposomes azaman na'urorin nanomedical. Jaridar Duniya ta Nanomedicine, 10, 975.
Lichtenberg, D., & Barenholz, Y. (1989). Ingantacciyar lodin magungunan Liposome: samfurin aiki da tabbacin gwajin sa. Isar da Magunguna, 303-309. 6. Simons, K., & Vaz, WLC (2004). Tsarin samfuri, rafts na lipid, da membranes cell. Bita na Shekara-shekara na Tsarin Halittu da Tsarin Halitta, 33 (1), 269-295.
Williams, AC, & Barry, BW (2012). Masu haɓaka shigar ciki. A cikin abubuwan damisa: Ikon pepcutous (PP. 283-314). Latsa CRC.
Muller, RH, Radtke, M., & Wissing, SA (2002). M lipid nanoparticles (SLN) da nanostructured lipid carriers (NLC) a cikin kwaskwarima da dermatological shirye-shirye. Babban Bita na Isar da Magunguna, 54, S131-S155.
2. Severino, P., Andreani, T., Macedo, AS, Fangueiro, JF, Santana, MHA, & Silva, AM (2018). Na'urorin zamani na zamani da sabbin abubuwan da ke faruwa akan lipid nanoparticles (SLN da NLC) don isar da magungunan baka. Jaridar Kimiyya da Fasaha ta Isar da Magunguna, 44, 353-368. 5. Torchilin, V. (2005). Littafin Jagora na mahimman magunguna na pharmacokinetics, pharmacodynamics da ƙwayar magunguna don masana kimiyyar masana'antu. Kimiyyar Springer & Kasuwancin Kasuwanci.
3. Williams, KJ, & Kelley, RL (2018). Masana'antu Pharmaceutical Biotechnology. John Wiley & Sons. 6. Simons, K., & Vaz, WLC (2004). Tsarin samfuri, rafts na lipid, da membranes cell. Bita na Shekara-shekara na Tsarin Halittu da Tsarin Halitta, 33 (1), 269-295.


Lokacin aikawa: Dec-27-2023
fyujr fyujr x