Gabatarwa:
A cikin 'yan shekarun nan, shaharar abincin natto, abincin waken soya na gargajiyar Jafananci, ya yi ta karuwa saboda yawan fa'idojin kiwon lafiya. Wannan abinci na musamman ba kawai dadi ba ne amma har ma da gina jiki mai wuce yarda. A cikin wannan gidan yanar gizon, za mu gano dalilin da yasa ake ganin natto yana da lafiya sosai kuma mu tattauna fa'idodin abinci mai gina jiki daban-daban da yake bayarwa.
Don duk cikakkun bayanai, karanta a gaba.
Menene natto?
Natto yana da wadataccen abinci mai gina jiki
Natto yana da kyau ga ƙasusuwan ku saboda bitamin K2
Natto yana da kyau ga lafiyar zuciya da jijiyoyin jini
Natto yana da kyau ga microbiota
Natto yana ƙarfafa tsarin rigakafi
Shin natto yana gabatar da wani haɗari?
A ina zan sami natto?
MENENE NATTO?
Ana iya gane Natto cikin sauƙi ta wurin musamman, ƙamshi mai ɗanɗano, yayin da ake bayyana ɗanɗanon sa a matsayin nama.
A Japan, natto yawanci ana toshe shi da soya miya, mustard, chives ko wasu kayan yaji kuma ana yin hidima tare da dafaffen shinkafa.
A al'adance, ana yin natto ne ta hanyar naɗe dafaffen wake a cikin bambaro na shinkafa, wanda a zahiri ya ƙunshi ƙwayoyin cuta Bacillus subtilis a samansa.
Yin haka ya ba da damar ƙwayoyin cuta su haƙa sukarin da ke cikin wake, a ƙarshe suna samar da natto.
Duk da haka, a farkon karni na 20, an gano kwayoyin B. subtilis kuma masana kimiyya sun ware su, waɗanda suka sabunta wannan hanyar shiri.
Natto ya yi kama da dafaffen waken soya an rufe shi a cikin fim mai ɗaci, mai ɗaukar nauyi. Lokacin da natto ya haɗu, fim ɗin yana samar da igiyoyi waɗanda ke shimfiɗa ba tare da ƙarewa ba, kamar cuku a cikin taliya!
Natto yana da kamshi mai ƙarfi, amma dandanon tsaka tsaki. Yana da ɗan ɗaci da ɗan ƙasa, ɗanɗanon na gina jiki. A Japan, ana ba da natto a lokacin karin kumallo, a kan kwano na shinkafa, kuma ana dafa shi da mustard, soya sauce, da albasarta kore.
Ko da yake wari da bayyanar natto na iya sa wasu su daina, natto na yau da kullun suna son shi kuma ba za su iya isa ba! Wannan na iya zama ɗanɗanon da aka samu ga wasu.
Amfanin natto ya fi yawa saboda aikin B. subtilis natto, kwayoyin cuta da ke canza waken soya mai sauƙi zuwa abinci mai yawa. A baya dai an samu kwayar cutar a kan bambaromar shinkafa, wadda ake amfani da ita wajen tada waken soya.
A zamanin yau, ana yin natto daga al'adun da aka saya.
1. Natto Yana Da Gina Jiki sosai
Ba mamaki ana yawan cin natto don karin kumallo! Ya ƙunshi adadi mai yawa na abubuwan gina jiki, yana mai da shi abinci mai kyau don fara ranar da ƙafar dama.
Natto tana da wadata a cikin sinadirai
Natto ya ƙunshi yawancin furotin da fiber, wanda ke sa ya zama abinci mai gina jiki kuma mai dorewa. Daga cikin nau'o'in sinadarai masu mahimmanci da ke cikin natto, yana da wadata musamman a cikin manganese da baƙin ƙarfe.
Abubuwan gina jiki | Yawan | Darajar Kullum |
---|---|---|
Calories | 211 kcal | |
Protein | 19 g | |
Fiber | 5.4g ku | |
Calcium | 217 mg | 17% |
Iron | 8.5 mg | 47% |
Magnesium | 115 mg | 27% |
Manganese | 1.53 MG | 67% |
Vitamin C | 13 mg | 15% |
Vitamin K | 23 mcg | 19% |
Natto kuma ya ƙunshi mahaɗan bioactive da sauran mahimman bitamin da ma'adanai, irin su zinc, B1, B2, B5, da B6 bitamin, ascorbic acid, isoflavones, da sauransu.
Natto yana da narkewa sosai
Waken soya (wanda ake kira waken soya) da ake amfani da shi wajen yin natto yana dauke da abubuwa da yawa na hana gina jiki, irin su phytates, lectins, da oxalates. Anti-nutrients su ne kwayoyin da ke toshe sha na gina jiki.
Abin farin ciki shine, shirye-shiryen natto (dafa abinci da fermentation) yana lalata waɗannan magungunan anti-nutrients, yana sa waken soya ya fi sauƙi don narkewa da kuma sauƙi na gina jiki. Wannan ba zato ba tsammani ya sa cin waken soya ya fi ban sha'awa!
Natto Yana Samar da Sabbin Sinadaran Abinci
A lokacin fermentation ne natto ya sami babban ɓangare na abubuwan gina jiki. A lokacin fermentation, b. kwayoyin subtilis natto suna samar da bitamin kuma suna sakin ma'adanai. A sakamakon haka, natto ya ƙunshi abubuwa masu gina jiki fiye da danye ko dafaffen wake!
Daga cikin abubuwan gina jiki mai ban sha'awa shine adadi mai ban sha'awa na bitamin K2 (menaquinone). Natto yana ɗaya daga cikin 'yan tsirarun tushen shuka waɗanda ke ɗauke da wannan bitamin!
Wani sinadari na musamman na natto shine nattokinase, wani enzyme da ake samarwa yayin fermentation.
Ana nazarin waɗannan sinadarai don tasirin su ga lafiyar zuciya da ƙashi. Karanta don ƙarin koyo!
2. Natto Yana Karfafa Kashi, Godiya ga Vitamin K2
Natto na iya ba da gudummawa ga lafiyar kashi, saboda yana da kyakkyawan tushen calcium da bitamin K2 (menaquinone). Amma menene ainihin bitamin K2? Me ake amfani dashi?
Vitamin K2, wanda kuma aka sani da menaquinone, yana da fa'idodi da yawa kuma a zahiri yana cikin abinci da yawa, galibi a cikin nama da cuku.
Vitamin K yana taka muhimmiyar rawa a cikin hanyoyin jiki da yawa, gami da zubar jini, jigilar calcium, tsarin insulin, ajiyar mai, kwafin DNA, da sauransu.
Vitamin K2, musamman, an samo shi don taimakawa yawan kashi kuma yana iya rage haɗarin karaya tare da shekaru. Vitamin K2 yana ba da gudummawa ga ƙarfi da ingancin kasusuwa.
Akwai kusan micrograms 700 na bitamin K2 a cikin 100g na natto, fiye da sau 100 fiye da na waken soya maras yisti. A gaskiya ma, natto yana da mafi girman matakan bitamin K2 a duniya kuma yana ɗaya daga cikin abinci na tushen tsire-tsire! Saboda haka, natto abinci ne mai kyau ga mutanen da ke bin cin ganyayyaki, ko kuma kawai ga waɗanda suka kaurace wa cin nama da cuku.
Kwayoyin da ke cikin natto su ne ainihin ƙananan masana'antun bitamin.
3. Natto Yana Taimakawa Lafiyar Zuciya Godiya ga Nattokinase
Makamin sirri na Natto don tallafawa lafiyar zuciya da jijiyoyin jini wani enzyme ne na musamman: nattokinase.
Nattokinase wani enzyme ne wanda kwayoyin halitta suka samo a cikin natto. Nattokinase yana da fa'idodi da yawa kuma ana nazarinsa don abubuwan da ke hana zubar jini, da kuma tasirinsa akan cututtukan zuciya. Idan ana sha akai-akai, natto na iya taimakawa wajen rage matsalolin zuciya har ma da taimakawa wajen narkar da ɗigon jini!
Ana kuma nazarin Nattokinase don tasirin kariya akan thrombosis da hauhawar jini.
A zamanin yau, zaku iya samun kayan abinci na nattokinase don tallafawa ayyukan zuciya.
Koyaya, mun fi son cin natto madaidaiciya! Ya ƙunshi fiber, probiotics, da kitse masu kyau waɗanda kuma zasu iya taimakawa wajen sarrafa cholesterol na jini. Natto ba kawai abinci ne mai ban sha'awa ba amma har ma mai kare zuciya mai ƙarfi!
4. Natto Yana Ƙarfafa Microbiota
Natto abinci ne mai arzikin prebiotics da probiotics. Wadannan abubuwa guda biyu suna da mahimmanci wajen tallafawa microbiota da tsarin rigakafi.
Microbiota tarin ƙwayoyin cuta ne waɗanda ke rayuwa a cikin symbiosis tare da jikinmu. Microbiota yana da ayyuka da yawa, ciki har da kare jiki daga cututtuka, narkewa, sarrafa nauyi, tallafawa tsarin rigakafi, da dai sauransu. Yawancin lokaci ana iya mantawa da microbiota ko watsi, amma yana da mahimmanci ga jin dadin mu.
Natto Abincin Prebiotic ne
Abincin prebiotic abinci ne da ke ciyar da microbiota. Sun ƙunshi fiber da abubuwan gina jiki, waɗanda ƙwayoyin cuta na ciki da yisti ke ƙauna. Ta hanyar ciyar da microbiota mu, muna tallafawa aikin sa!
Ana yin Natto daga waken soya don haka ya ƙunshi babban adadin fiber na abinci na prebiotic, gami da inulin. Waɗannan zasu iya tallafawa haɓakar ƙwayoyin cuta masu kyau da zarar sun kasance a cikin tsarin narkewar mu.
Bugu da kari, a lokacin haifuwa, kwayoyin cuta suna samar da wani abu da ke rufe waken soya. Wannan sinadari kuma cikakke ne don ciyar da ƙwayoyin cuta masu kyau a cikin tsarin narkewar mu!
Natto shine tushen Probiotics
Abincin probiotic ya ƙunshi ƙwayoyin cuta masu rai, waɗanda aka tabbatar suna da amfani.
Natto ya ƙunshi ƙwayoyin cuta masu aiki har biliyan ɗaya a kowace gram. Wadannan ƙwayoyin cuta za su iya tsira daga tafiyarsu a cikin tsarin mu na narkewa, ba su damar zama wani ɓangare na microbiota.
Kwayoyin da ke cikin natto zasu iya haifar da kowane nau'i na kwayoyin halitta, wadanda ke taimakawa wajen daidaita jiki da tsarin rigakafi.
Natto Yana Goyan bayan Tsarin rigakafi
Natto na iya ba da gudummawa don tallafawa tsarin rigakafin mu a matakai da yawa.
Kamar yadda aka ambata a sama, natto yana goyan bayan gut microbiota. Kwayoyin lafiya da bambance-bambancen microbiota suna taka muhimmiyar rawa a cikin tsarin rigakafi, yaƙar ƙwayoyin cuta da samar da ƙwayoyin rigakafi.
Bugu da kari, natto yana kunshe da sinadirai masu yawa wadanda zasu iya taimakawa tsarin garkuwar jiki, kamar su bitamin C, manganese, selenium, zinc, da dai sauransu.
Natto kuma ya ƙunshi mahadi na ƙwayoyin cuta waɗanda za su iya kawar da ƙwayoyin cuta da yawa, irin su H. pylori, S. aureus, da E. coli. An yi amfani da Natto shekaru da yawa don tallafawa tsarin rigakafi na kiwon maruƙa da kuma kare su daga kamuwa da cuta.
A cikin mutane, ƙwayoyin cuta b. An yi nazarin subtilis don tasirin kariya ga tsarin rigakafi na tsofaffi. A cikin gwaji ɗaya, mahalarta waɗanda suka ɗauki b. Abubuwan kari na subtilis sun sami ƙarancin cututtukan numfashi, idan aka kwatanta da waɗanda suka ɗauki placebo. Waɗannan sakamakon suna da ban sha'awa sosai!
Shin Natto Yana Gabatar da Wani Hatsari?
Natto bazai dace da wasu mutane ba.
Kamar yadda ake yin natto daga waken soya, mutanen da ke fama da ciwon waken soya ko rashin haƙuri bai kamata su ci natto ba.
Bugu da ƙari, ana ɗaukar waken soya a matsayin goitrogen kuma bazai dace da mutanen da ke da hypothyroidism ba.
Wani abin la'akari shi ne cewa natto yana da kaddarorin anticoagulant. Idan kuna shan maganin hana zubar jini, tuntuɓi likita kafin haɗa natto a cikin abincin ku.
Babu adadin bitamin K2 da aka danganta da kowane guba.
Ina Nemo Natto?
Kuna so ku gwada natto kuma ku haɗa shi a cikin abincin ku? Kuna iya samunsa a cikin shagunan sayar da kayan abinci na Asiya da yawa, a cikin sashin abinci daskararre, ko a wasu shagunan kayan marmari.
Yawancin natto ana sayar da su a cikin ƙananan tire, a cikin kowane yanki. Da yawa ma suna zuwa da kayan yaji, irin su mustard ko soya miya.
Don ɗaukar matakin gaba, zaku iya yin natto naku a gida! Yana da sauƙin yin kuma mara tsada.
Kuna buƙatar abubuwa biyu kawai: waken soya da al'adun natto. Idan kuna son jin daɗin duk fa'idodin natto ba tare da karya banki ba, yin natto naku shine cikakkiyar mafita!
Organic Natto Powder Wholesale Supplier - BIOWAY ORGANIC
Idan kuna neman mai siyar da sikeli na Organic natto foda, Ina so in ba da shawarar BIOWAY ORGANIC. Ga cikakkun bayanai:
BIOWAY ORGANIC yana ba da ingantaccen foda na natto foda da aka yi daga zaɓaɓɓun waken soya waɗanda ba GMO ba waɗanda ke aiwatar da tsarin haifuwa na gargajiya ta amfani da Bacillus subtilis var. kwayoyin cuta. Su natto foda ana sarrafa su a hankali don riƙe fa'idodin sinadirai da dandano na musamman. Abu ne mai dacewa kuma mai dacewa wanda za'a iya amfani dashi a aikace-aikacen dafa abinci daban-daban.
Takaddun shaida: BIOWAY ORGANIC yana tabbatar da ingantattun ma'auni ta hanyar samun takaddun shaida, kamar takaddun shaida na kwayoyin halitta daga sanannun ƙungiyoyi masu ba da shaida. Wannan yana ba da tabbacin cewa foda na natto ɗin su ba shi da 'yanci daga abubuwan da suka haɗa da roba, magungunan kashe qwari, da kwayoyin halitta da aka gyara.
Tuntube Mu:
Grace HU (Mai sarrafa Kasuwanci):grace@biowaycn.com
Carl Cheng (Shugaba/Boss):ceo@biowaycn.com
Yanar Gizo:www.biowaynutrition.com
Lokacin aikawa: Oktoba-26-2023